logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2 3 ... 10   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถNEW ALTIS 1.8(1ZZ-FE)@LPG by J Autogas  (อ่าน 110305 ครั้ง)
BANK
Full Member

« เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:12:52 pm »

มาจากเว็บnew altis club ครับ
ติดตามผลงานคุณเจมานาน
พอดีเพิ่งจะว่าง เลยได้ฤกษ์นัดติดแก๊สกับคุณเจซะที หลังจากเลื่อนมาครั้งนึง
ผมนัดติดชุด oscar obdcan ถังแคปซูล58ลิตร
คิววันที่11 ต.ค. นี้(ลงคิวแล้วครับ)
ขอสอบถามคุณเจเพิ่มเติมสักเล็กน้อยครับ
-ตอนนี้รถวิ่งได้ 30,000 กม. ต้องเปลี่ยนหัวเทียนด้วยมั้ยครับ ถ้าต้องเปลี่ยน ทางร้านคุณเจมีจำหน่ายมั้ยครับ
-ค่อนข้างกังวลเรื่องวาล์วยันในอนาคตครับ ไม่ทราบว่าเครื่องตัวนี้ หลังจากติดแก๊สไปแล้ว ประมาณกี่กม.ถึงออกอาการครับ
-เครื่องรุ่นนี้ตั้งวาล์วได้มั้ยครับ ผมเข้าใจว่าต้องเปลี่ยนลูกถ้วยหรือเจียรเอา ระยะเวลาที่ควรเข้าเช็ควาล์วประมาณกี่กม. และเข้าเช็คกับทางร้านได้เลยใช่มั้ยครับ
ตอนนี้ europegas รับประกัน 5ปีแล้วใช่มั้ยครับ

แล้วเจอกันวันจันทร์ที่11 ต.ค.นี้ ไม่เกิน9.00น.ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2010, 09:01:31 pm โดย turboro » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
BANK
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 04:18:37 pm »

อีกนิดนึงครับ
ไม่ทราบว่า ผมจะเอาสปริงหลังของ advance cng มาใส่กับโช๊คเดิมได้มั้ยครับ
เพื่อรับกับนน.ที่เพิ่มขึ้น
ขอบคุณครับคุณเจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

New ALTIS 1.8@LPG by J Autogas
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 07:39:15 pm »

สปริงหลัง ของ advance cng  เอามาใส่ ตัว  altis ตัวธรรมดา  ตรงนี้ผมยังไม่มีข้อมูล ครับ ที่เคยเจอ มีลูกค้าอยู่ท่านหนึ่งไปเปลี่ยน สปริงมาใหม่ มา  หมดงบไปประมาณ เกือบหมื่น ครับ  เปลี่ยนใหม่ 4 เส้นเลย

แต่ ถ้า เอาสปริง ของตัว  cng มาใส่ ก็น่าจะทำให้รับน้ำหนัก ได้ดีขึ้นครับ  แต่ ปกติ กับ อัลติส ท้ายรถเวลาติดตั้งแก๊ส   ก็แทบไม่ยุบนะครับ

วิ่งมา 30,000 km  ติดตั้งแก๊ส  แล้วควรเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ด้วยครับ ทางร้านผม เปลี่ยนให้ครับ เป็นของแท้จาก ศูนย์ toyota  เบอร์เดียวกับที่ติดกับรถมา ราคาหัวละ 100 บาท ครับ

กับ ตัว 1.8  อาการวาล์วยันจะเกิดขึ้นได้ช้า  กว่า ตัว 1.6  หลังจากติดตั้งไป  ใช้งานไปประมาณ 100,000 km ได้ครับผม

หากวาล์วยัน   การปรับตั้ง ทำได้ สองอย่าง คือ เปลี่ยนถ้วยใหม่  กับ เจียร์ถ้วยใหม่  ทางร้านผม รับทำให้กับลูกค้าทางร้านครับผม

หัวฉีด   europegas ตอนนี้รับประกัน 5 ปี แล้วครับผม  กับชุด oscar obd can ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
BANK
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:55:39 pm »

kamthon
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 05:00:26 pm »

ของผมติดไปเมื่อ 19 ก.ย.53 ไม่ทราบว่ารับประกัน 5 ปีเหมือนกันหรือเปล่าครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 05:52:34 pm »

ลูกค้าเก่า ที่ติดตั้งไปแล้ว  ก็รับประกัน 5 ปี เหมือนกัน ครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 11:13:27 am »

พอดี เข้าไปศึกษาเกี่ยวกับ lpg
เห็นเว็บนึงเค้าพูดเกี่ยวกับเรื่องหัวเติมแก๊สน่ะครับ
ว่าควรจะยึดน๊อตสองตัว ตรงนี้ ไม่ทราบว่าจำเป็นมั้ยครับคุณเจ

ตามลิงค์นะครับ
http://www.thaidriver.com/PDF_files/no_105/105_autogas.pdf

แล้วรถติดแก๊ส โอกาสที่ท่อน้ำมันจะแตกง่ายกว่าปกติหรือเปล่าครับ
เพราะเข้าใจว่าน้ำมันจะไหลแล้วหมุนวนกลับอยู่ตลอดเวลา
แล้วส่วนมาก ที่ท่อน้ำมันแตกกันนั้น จะเกิดตรงส่วนไหนครับ
ทุกระยะที่เข้าเช็คระบบแก๊ส ทางร้านคุณเจ รับตรวจเช็คท่อน้ำมันด้วยมั้ยครับ
เห็นส่วนใหญ่ ที่ได้ข่าวว่ารถติดแก๊สไฟไหม้ ก็จะบอกว่าเกิดจากท่อน้ำมันรั่ว
ทั้งๆที่ ถ้าเป็นรถที่ไม่ได้ติดแก๊ส ไม่ค่อยได้เห็น(หรือไม่ได้เป็นข่าวน้อ)

แอบกังวลเล็กน้อย ตามประสาคนไม่เคยใช้แก๊สครับ  ยิ้มเท่ห์

แล้วรถ NEW ALTIS หลังจากติดแก๊สแล้ว
ขณะใช้แก๊ส เข้าใจว่าตัววัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจะเพี๊ยนหรือใช้ไม่ได้ในขณะใช้แก๊ส
ไม่ทราบว่า ในโหมด AVG. CURRANGE RANGE  จะขึ้นเป็นแบบไหนครับ
แล้วในระยะยาว ไม่มีผลต่อ ECU ใช่มั้ยครับ

อาจจะถามมากไปสักหน่อย อยากประหยัด ควบคู่กับความปลอดภัยน่ะครับ

ขอบคุณครับคุณเจ วันมะรืนเจอกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 11:33:54 am โดย turboro » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 12:49:28 pm »

เรื่อง การติดตั้งหัวเติม   เป็นเทคนิค และ การติดตั้งของแต่ละร้าน 

จุดประสงค์ คือ ต้องเติมได้สะดวก  แน่นหนาแข็งแรง   ไม่จากด้านหลังไม่เห็น   ส่วนวิธีการติดตั้ง แต่ละร้านจะใช้แบบ ไหน  ก็เป็นเทคนิคของแต่ละร้านครับ 

เรื่องท่อน้ำมัน 

ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่  ท่อน้ำมัน ที่มาห้องเครื่องยนต์จะมีเพียงท่อเดียวครับ  ท่อกลับไม่มีครับผม  ตัว ควบคุมแรงดันน้ำมัน  ถูกย้ายไปไว้ในถังน้ำมันแทนครับ แรงดันน้ำมันที่มา  เป็นแรงดันใช้งาน    ท่อใต้ท้อง เป็นท่อเหล็ก    ส่วนท่อในห้องเครื่อง เป็น ท่อเทฟลอน   อายุการใช้งาน ทนทานมากครับ 

รถที่มีปัญหาเรื่องท่อน้ำมัน แตกร้าน ส่วนมากเกิดกับรถยนต์รุ่นเก่า  ที่ยังมีทั้ง ท่อไป และท่อกลับครับ

เรื่อง  ตัว บอกระยะทาง  หรือ  rang นั้น  ตัวบอก ค่า ระยะทางที่สามารถวิ่งได้จะ เพี้ยนไป อย่างเดียวครับ แต่ อย่างอื่น ยังสามารถดูได้ปกติ ครับผม   และไม่มีปัญหากับ ระบบ ecu  ด้วยครับ

BANK
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 12:53:44 pm »

:Dกระจ่าง และหายกังวลใจไปได้มากๆเลยครับคุณเจ

รออีกสองวันเท่านั้น ^_^

อ้อ ผมจะให้คุณเจเปลี่ยนหัวเทียนไปด้วยเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2010, 01:05:54 pm โดย turboro » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

BANK
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:18:33 am »

คุณเจครับ
ตอนนี้น้ำมันผมใกล้จะหมดถังแล้ว วันนี้ต้องเติม

แต่หลังจากใช้แก๊ส คงไม่ค่อยได้ใช้น้ำมันเท่าไหร่
ผมควรเติมน้ำมันอะไรดี เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาน้ำมันบูด(เคยได้ยินเค้าพูดกันยังงี้อ่ะครับ)
ระหว่าง 91ธรรมดา กับ โซฮอลล์95(ปกติก็เติมอันนี้)

เรื่องออคเทนของเชื้อเพลิง
lpg ออคเทน 100กว่าๆใช่มั้ยครับ(ผมจำตัวเลขที่แน่นอนไม่ได้)
แบบนี้ ถ้าผมเติมน้ำมันที่ออคเทน 95 เอาไว้
จะเป็นผลดีต่อ ECU กว่ารึเปล่าครับ
เพราะเข้าใจว่า ออคเทนต่างกันไม่มาก
ทำให้การปรับองศาในการจุดระเบิดของ ECU ไม่ต้องปรับตัวมากในช่วงเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊ส
(ผมคิดเองนะครับ) 

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 11:25:41 am »

ตรงนี้เข้าใจถูกต้องแล้วครับผม

เรื่องค่าออกเทน ถ้าได้น้ำมัน  ออกเทน 95  เติมไว้ เวลา ปรับเปลี่ยน จากน้ำมันเป็นแก๊ส  แก๊สเป็นน้ำมัน จะทำให้ องศาการจุดระเบิดไม่ต้องมีการ ปรับเปลี่ยนมากนัก

แต่ จุดนี้ ก็ไม่ส่งผล ต่อเครื่องยนต์มากนักครับ

แต่ ถ้าเติม แก๊สโซฮอล ไว้ ก็อาจมีปัญหาเรื่องน้ำมันบูด หากทิ้งไว้นาน   หรือ เลือกเติม เป็น   shell fuel safe  ก็ได้ครับ อัตราส่วน เนื้อน้ำมัน  น่าจะมากกว่าน้ำมันทั่วไป

หรือ ถ้าเติมเป็น  เบนซิน 91  ก็จะตัดปัญหาเรื่องน้ำมันบูดไปได้เลย

ก็เลือกตามความเหมาะสม ครับผม

BANK
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:04:30 pm »

พรุ่งนี้เจอกันครับ

nip
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:25:42 pm »

ลูกค้าเก่า ที่ติดตั้งไปแล้ว  ก็รับประกัน 5 ปี เหมือนกัน ครับ
ไม่ทราบว่านิววีออสของผมที่ติดไปก่อนหน้านี้จะได้รับการประกัน 5 ปีด้วยหรือเปล่าครับ (จำได้หรือเปล่าก็ไม่ทราบ ผมวีออสสีดำที่เคยให้ช่างเจแก้เรื่องเกี่ยวกับคลื่นรบกวนสัณญาณวิทยุน่ะครับ)
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 09:41:22 pm »

ลูกค้าเก่า ก็รับประกัน 5 ปี ครับ 

กล่อง ecu gas ระบบภายในเป็น ระบบ อิเล็กทรอนิก  พวกไอซี  ทรานซิสเตอร์  อิมูลเลเตอร์  เป็นอุปกรณ์ทางไฟฟ้า  หาก มีการผลิต ที่ดี  ใช้วัสดุ ดี  สามารถทำงานได้นานมาก  ทนทาน  พอๆ กับ กล่อง ecu ของรถยนต์  ดังนั้น การรับประกัน 5 ปี  เพื่อเป็นการ สร้างความมั่นใจ ให้กับลูกค้า ครับ 

BANK
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 09:06:42 pm »

วันนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ
ผลงานดีเป็นที่น่าพอใจ
ยืนยันครับ ว่าวิ่งแก๊สไม่แตกต่างจากน้ำมันเลย

นอกจากนั้น
ระหว่างรอ ได้มิตรภาพที่น่าประทับใจจากพี่ๆน้องๆ ที่เข้าไปติดด้วยกันด้วย ^_^

หลังจากติดตั้งเสร็จ ก็มาเติมแก๊สเพิ่มที่หน้าร้าน ได้ 36.33 ลิตร (ไม่ทราบว่าทางร้านเติมมาให้เท่าไหร่นะครับ)
ไว้รอหมดถังแรก จับอัตราสิ้นเปลืองแล้ว จะมารายงานอีกครั้งครับ

ปล.คุณเจครับ วันนี้ ลืมเตือนคุณเจ เรื่องเปลี่ยนหัวเทียนอีกทีนึง
ไว้เช็ค 1,000 กม. เปลี่ยนหัวเทียนด้วยนะครับ

หน้า: [1] 2 3 ... 10   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์