logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ติด europegas แล้ว กินแก๊สครับ  (อ่าน 14866 ครั้ง)
olo
Newbie
*

« เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 11:19:23 pm »

ดีครับพี่เจ ผมนิววีออสสีดำที่ไปติดมาช่วงเดือนมกราคม ที่ถอดชุดแก๊สของร้านมงคลออกนะครับ รถขับก็ค่อนข้างดีนะครับ แต่มีอาการกินแก๊สกว่า AC ที่ถอดไปนะครับ คือตอนนี้ผมวิ่งได้ประมาณ 8.8-9 กิโลต่อลิตร นะครับ เติม 35.7 ลิตร วิ่งได้แค่ 310 กิโลเองครับ อยากสอบถามว่า
      1 มีวิธีแก้ไขไหมครับ ว่าทำยังไงให้อัตราสิ้นเปลืองดีกว่านี้
      2 และอีกอย่างคือรถผมพี่ไม่ได้ตัดปั๊มติ๊กให้นะครับ เวลาเปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมัน มันกระตุกนะครับ ควรแก้ไขอย่างไรครับ หรือว่าผมควรจะตัดปั๊มติ๊ก เพราะเห็นหลายคันตัดกัน
      3 ค่า adjust OBD correction และ ค่า max OBD correction ควรเป็นเท่าไหร่ครับ สำหรับ new vios คือผมเห็นใน new altis เป็นค่า 5 15 นะครับ ส่วน new camry เป็น 2 10 ส่วนของผมเป็น 5 25
      4 ในส่วนของโปรแกรมจูน ถ้าผม save คอนฟิกปัจจุบันที่พี่เจจูนให้ก่อน แล้วผมก็แก้ไขตามที่ผมต้องการ แล้วเกิดผมทำได้ไม่ดี อยาก restore กลับไป ก็แค่่ load อันเก่าที่ save มาได้เลยโดยไม่ต้องวิ่งจูนใหม่และทุกอย่างก็กลับมาเหมือนเดิมใช่ไหมครับ ผมกลัวว่าข้อมูลบางอย่างจะหายไปนะครับ

รบกวนแค่นี้ก่อนครับ จริงๆ อยากจะลองทำดูก่อน ถ้าไม่ได้จริงๆ อาจจะต้องวิ่งกลับไปให้พี่เจช่วยดูให้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 11:51:58 pm »

แนะนำ เอารถ กลับมาหาผมที่ ร้าน 

1 เดี่ยวผม จะ ทำการ คาริเบรตระบบใหม่ทั้งหมด

คาดว่า ค่าบางตัว อาจปกติ ไป ทำให้เกิดอาการกินแก๊สที่ผิดปกติ ครับ

2  เรื่องไม่ตัดปั้มติก  แล้ว มี อาการสะดุด    คิดว่าไม่เกี่ยวข้องกันครับ

เกิดจาก  ส่วน ผสมของเชื้อเพลิง ที่ผิดปกติ ไป ทำให้ เกิดอาการสะดุด ครับ คาริเบรต ระบบใหม่ อาการ น่าจะปกติ ครับ

3  ส่วน ค่า  ตั้งค่า การอ่านจาก obd  ผมจะตั้งค่า การอ่าน ทุก 2 s ครับ

ส่วนค่า  max obd correction  ปกติ จะตั้งเป็น  15 % ครับ

4 ส่วน การโหลด ค่า  ไม่อยากแนะนำ ให้ทำ ครับ อยาก ให้ทำการ วิ่งเก็บค่าใหม่ ทั้งหมด ทั้งน้ำมัน ทั้งแก๊ส  แล้วสั่งให้โปรแกรม คาริเบรตใหม่ จะดี กว่า ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
olo
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 10:36:52 pm »

ถ้าพรุ่งนี้ผมว่างจะเอารถไปให้ดูนะครับ ขอบคุณครับ
olo
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 05:17:05 pm »

หลังจากเอาไปให้พี่ดูตั้งแต่เมษา ใช้งานซักระยะ อาการ กระตุกตอนเปลี่ยนแก๊ส หายแล้วครับ เหลือแต่ การกินแก๊สนี่นะครับ และคิดว่าตอนช่วงออกตัวมันอืดๆหน่อยนะครับ

แต่ก่อนติด AC กินอยู่ประมาณ 9.5 โล/ลิตรครับ พอมาติดกับพี่ ตอนนี้อยู่ที่ 8.5 โล/ลิตร ล่าสุดเติม 46 ลิตร วิ่งได้ 385 โล ผมน่าน้อยไปนะครับ ก่อนหน้าที่จะไปจูนเมื่อเมษา ก็ได้ประมาณนี้ครับไม่ดีขึ้น

พี่เจอาจยุ่งๆ เรื่องการติดตั้งในทุกวัน และผมเองก็ไม่สะดวกแวะไปให้ดูบ่อยๆนะครับ เลยอยากให้ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับว่า ควรทำอย่างไรได้บ้างให้การกินแก๊สน้อยลง ผมควรทำ ออโต้ คาริเบต ใหม่หรือเปล่า แต่ถ้าพี่อยากได้กราฟ จากโปรแกรมจูนผมจะเอามาให้ดูนะครับ รบกวนด้วยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 06:53:02 pm »

ขั้นตอนการคาริเบรตใหม่ทั้งหมด

1 กดปุ่ม erase petrol map
   2  erase gas map

3  erase adjustment 

4 จากนั้น  autocalibration

5 ต่อ ไป นำรถ ออกวิ่ง น้ำมันก่อน 1 รอบ เก็บค่า กราฟน้ำมัน

6 จากนั้น   สลับเป็นแก๊ส  วิ่งให้ได้ระยะทางเท่ากัน

7  จากนั้น  กดปุ่ม  calculate adjustment 

8  จากนั้น   erase gas map อีกรอบ

9  หลังจากนำรถไปใช้งาน ระบบแก๊ส แล้ว    วันถัดไป เปิดมากราฟ  แล้ว กด  calculate adjustment  อีกรอบ ครับ

ลองทำตาม ขั้นตอนด้านบน ดูครับ 

หากอัตราการกินแก๊ส ไม่ดีขึ้น  นำรถมาให้ผม ตรวจสอบใหม่ ดีกว่าครับ 

วันไหน ก็ได้ครับ  สะดวก ทุกวัน

olo
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2010, 10:56:29 pm »

ขอบคุณครับยังไงเดี๋ยวลองดูก่อน แต่ถ้าไม่ดีขึ้น จะเอาไปให้ตรวจเช็คนะครับ หรือ พี่เจพอจะบอกได้ไหมครับว่า ควรเช็คอะไรต่อ ที่เป็นสาเหตุการกินแก๊สได้บ้าง รบกวนด้วยครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 12:33:05 am »

หัวเทียน  เปลี่ยนใหม่ มานาน หรือยัง ครับ  ปกติ ใช้น้ำมัน เปลี่ยนใหม่ ทุก 40,000 km  หาก เป็นแก๊ส  เปลี่ยนใหม่ ทุก 20,000 km  อาจทำให้ อัตราสิ้นเปลืองดีขึ้นครับ ของ ศูนย์ราคา หัวละ 60 บาท

วิ่งแก๊ส  มาทั้ง หมด  กี่ กม. แล้วครับ   ปกติ ถ้าได้  ประมาณ 40,000 km ควร ตรวจเช็ค และ ปรับตั้งวาล์วใหม่ ด้วยครับ  

หากวาล์วเริ่มยัน จะทำให้เป็นต้นเหตุของการ กินแก๊ส เพิ่มขึ้นได้

ส่วน ของระบบแก๊ส  

ระยะเวลา ของหัวฉีด แก๊ส  เมื่อ เทียบ กับ ระยะเวลาของหัวฉีดน้ำมัน  

หาก เวลาของหัวฉีดแก๊ส  ออกห่าง เวลาหัวฉีดน้ำมัน มากๆ  ก็เป็นต้นเหตุทำให้เกิดการกินแก๊สได้เหมือน กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 08:41:23 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

olo
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 04:29:08 pm »

ตอนนี้ขับอยู่ที่ 53000 km ครับ ขับแก๊สมาได้ประมาณ 25000 โล ส่วนหัวเทียนเพิ่งเปลี่ยนมาครับ ที่ 40k โลยังไงเดี๋ยวผมลองดู กร๊าฟก่อนเพราะว่าไม่เคยได้ดูเลยตั้งแต่พี่จูนให้ ขอบคุณครับ
olo
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 03:52:16 pm »

สอบถามครับ ค่า long trim นี่ทำไมของผมถึงนิ่งตลอดเลยไม่เปลี่ยนค่า ปกติหรือเปล่าครับ เป็นค่า -5.x กว่าๆ แสดงว่า บางไปใช่ไหมครับ ส่วนค่า short trim ก็เปลี่ยนค่าไปมา ใกล้ๆ เคียง 0 ครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2010, 05:38:49 pm »

ค่า long trim  ปกติ จะมีค่า  +-5%

แต่ ถ้าค่า  ติด ลบ  แสดงว่า เชื้อเพลิงหนาไป ครับ ทำให้ กล่อง พยามปรับลดลง

การหนา อาจเกิดจาก  หัวเทียนจุดระเบิดได้ไม่ดี  ออกซิเจน เซ็นเซอร์ อ่านค่า ว่า เผาไหม้ ไม่หมด  ทำให้ พยาม ปรับลด เชื้อเพลิง ลง ทำให้  ค่า long trim  เป็นค่า ติด ลบ

แนะนำ อยากให้ตรวจสอบหัวเทียน ครับ

ส่วน ค่า  short term  ที่ แกว่ง ไป แกว่ง ค่า ไกล้ 0 เป็นเรื่อง ปกติ ครับ  คือ  ค่า  short  คือ การปรับแบบ รวดเร็ว  ซึ่ง พยามปรับแล้ว   ค่า ได้   ตามกำหนด  ค่าเลย แกว่ง อยู่ ไกล้ 0

แต่ long  trem  ผิดปกติ 

olo
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 10:13:29 am »

ได้ครับเดี๋ยวยังไงผมเช็คดูก่อน ว่าแต่พอดีคุณเจติด europegas ให้ผมตัว ecu อยู่ในห้องเครื่องตอนนั้นคุณเจบอกสายไม่ถึง และสายปลั๊กไว้เสียบสายจูนมันสั้นมากๆเลย ไม่ค่อยสะดวก เสียบทีนึงโดนขั้วแบตร้อนมือมากๆ มีวิธีทำให้มันเข้ามาเสียบด้านในห้องโดยสารได้ไหมครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 04:35:45 pm »

เรื่องสายจูน  เดี่ยวผม ต่อสายให้ยาว  เพื่อ มาเก็บปลั๊กไว้ในห้องโดยสาร ให้ได้ครับผม

เรื่องหัวเทียน  ถ้ามาที่ร้าน  จะขอถอดตรวจเช็ค สภาพ ด้วยครับ ว่ามี สภาพไหน    หาก ดูสภาพ แล้ว ผิดปกติ  อาจเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ แล้ว สังเกต ค่า  long  term อีกทีครับ  ว่า ค่า กลับมา ปกติ หรือไม่   ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2010, 08:44:05 pm โดย เจ คนติดก๊าซหัวฉีด » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

olo
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 05:14:54 pm »

ขอบคุณครับ ไว้วันไหนว่างๆจะไปให้คุณเจทำสายให้ยาวขึ้นนะครับ ส่วนปัญหากินแก๊สเดี๋ยวขอลองถังหน้าก่อนว่าหายไหม ถ้าไม่จะเข้าไปให้แก้ไขทีเดียวครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2010, 09:36:27 pm »

ได้ครับผม

olo
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2010, 12:33:52 am »

มารายงานผลหลังจากจูนเอง เติมไป 51.4 ลิตร วิ่งได้ 425 ครับ ตก 8.2 โลลิตร แย่กว่าเดิมอีก ว่างๆคงจะเอาไปให้พี่ช่วยดูให้แล้วครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์