logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถจมน้ำ + ราคาติดตั้งแก็ส Europe ของ almera เท่าไร่คับผม  (อ่าน 12445 ครั้ง)
Chet
Jr. Member
**

« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 02:22:10 pm »

ขอถามคำถามดังนี้ครับ
1.รถผมจมน้ำ (ถึงเครื่อง) มาต้องนำมาเปลี่ยนอะไหล่แก็สตัวไหนบ้างหรือเปล่าครับ เช่น สายไฟ ไส้กรองแก็ส วาว ฯลฯ
2.ผมได้แกะกล่อง ecu gas ออกมาแล้ว แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นไรไหม มีวิธีตรวจสอบไหมครับ (ถอดกล่อง ecu ของรถมาด้วยคับ กันเจ๊ง และก็อุดเหมือนที่พี่บอกแต่ไม่รุ้น้ำเข้าเครื่องไหมเพราะยังไม่ได้ลงไปเช็คเนื่องจากน้ำยังสุงถึง 1.5 เมตร ส่วนรถตอนนี้ก็ท่วมประมาณครึ่งคันคับ)
3.อยากทราบราคาติดแก็สของ almera ด้วยครับ แฟนเพิ่งถอยมาคับผมแต่ยังไม่ได้รับรถเนื่องจากกลัวน้ำท่วมเหมือนผม T^T
4.พี่ว่ามันจะใช้ได้ดีเหมือนเดิมไหมครับ (ผมกะจะใช้อีก 4-5 ปี) หลังจากซ่อมที่ศูนย์ คือไม่อยากให้มันดับกลางทางเพราะผมต้องออก ตจว บ่อยๆ อ่ะคับ(พูดแล้วก็เสียวๆ เหมือนกัน) หลังจากนั้นว่าจะซื้อใหม่คับ
5.ถ้ามีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมก็ช่วยบอกเป็นวิทยาทานเผื่อพี่ๆ น้องๆ ท่านอื่นๆ ที่จมเหมือนผมด้วยคับ Y_Y

ปล.น้ำมาเยอะจิงๆ คับ ยกสุง 1 เมตรยังไม่พ้นเลย T-T
ปล2.รถ city เพิ่งใช้มา 8 เดือนเองคับ

ขอรบกวนเพียงเท่านี้คับ รบกวนช่วยตอบทุกข้อด้วยนะคับ ขอบคุงคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:34:26 pm »

1 ถ้าถอดกล่อง ecu gas ออกมาก่อนแล้ว อุปกรณ์อย่างอื่นของแก๊ส  ไม่มีอะไรเสียหายครับ  หรือ หากมีเซ็นเซอร์บางตัว ทำงานผิดปกติไป เดี่ยวผม เคลมให้ใหม่ ฟรีครับ
2 น้ำท่วมประมาณ ครึ่งคัน  น้ำมีโอกาสเข้าเครื่องยนต์ได้หรือไม่ ถ้าเครื่องยนต์ดับ อยู่  น้ำไม่มีโอกาส เข้าครับ เพราะ ลิ้นปีกผีเสื้อ ปิดอยู่  น้ำอาจเข้าได้แค่ กรองอากาศ ไปถึงหน้าลิ้นปีกผีเสื้อ แต่ ผ่านลิ้นปีกผีเสื้อไปไม่ได้ และ คาอยู่แค่นั้น ครับ   ส่วน  กล่อง ecu gas  ecu เครื่องยนต์ที่ถอดออกมาแล้ว  ก็ถือว่า ทำได้ถูกต้องแล้วครับ แต่ ปัญหาคือ  ในรถ ผมยังไม่แน่ใจ ว่า มีกล่อง ควบคุมอย่างอื่น มีในรถอีกกี่ใบ   เพราะหาก กล่องในรถ โดนน้ำ  เช่น กล่อง ควบคุมพวงมาลัยไฟฟ้า  ระบบแอร์  ระบบ abs  air bag  โดนน้ำ  ก็จะทำให้ กล่อง พวกนี้  มีปัญหา  ระบบทำงานไม่ได้ ครับ
3 ราคาติดตั้งแก๊ส อยู่ประมาณ  31,000 บาท ครับ  ถังแคปซูล  ถังโดนัท ราคาไกล้เคียงกันครับ   ลูกค้าเก่ามีส่วนลด พิเศษให้เพิ่ม ครับ
4 รถถ้าโดนน้ำท่วมเข้ารถ  และตัว กล่อง ควบคุม ระบบถูกเปลี่ยนใหม่ จนหมด แล้ว  รถก็ใช้งานได้ปกติ  ไม่มีปัญหาอะไร ครับ ตัวเครื่องยนต์  ไม่มีปัญหาแน่นอน  แต่ ระบบเกียร์ ไม่แน่ใจ ว่า น้ำจะเข้าได้หรือไม่  หากเข้าได้  ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ใหม่   ล้างระบบใหม่  ก็ทำงานได้ปกติแล้วครับ

แต่ปัญหาก็คือ   รถน้ำท่วม ประกันเคลมให้  แต่ ปัญหาคือ   กว่า จะได้เคลม   กว่าจะได้ซ่อม   กว่าจะได้เข้าคิว ซ่อม  กว่า จะมีอะไหล่  กลัวว่าจะใช้เวลานานมาก นานหลายเดือน  เพราะจะมีรถ เข้าคิวซ่อม ตามศูนย์ กันเยาะมากครับ    ครับ   จะทนรอ ตรงจุดนี้ได้หรือไม่    หากรอไม่ได้   และไม่อยากรอ  ให้ ขอคืนทุนประกัน   แต่ ถ้า ต้องการ ใช้รถ  และต้องการ แบบ ซ่อมให้เร็ว ต้องลอง ปรึกษา กับ บริษัท ประกันภัย เนิ่นๆ ครับ  ว่า จะมีแนวทางในการซ่อมรถเรา   ให้ในรูปแบบไหน  และคิดว่าจะใช้เวลาในการซ่อมนานเท่าใด ครับ   คือ  ที่ตอบอย่างนี้   คือ  ผมไม่ทราบ ว่าตอนนี้ น้ำได้เข้าไปในตัวรถ  (ห้องเก๋ง ด้วยหรือไม่) หากน้ำไม่เข้า   ท่วมแค่ ห้องเครื่องยนต์   ก็ไม่น่าจะมีอะไรมาก ครับ   แต่ ถ้าเข้า ห้องเก๋ง  กล่องในห้องเก๋ง จะโดนน้ำ   และคาดว่า มีอยู่หลาย กล่อง ควบคุม ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

line ID: jautogas
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:42:18 pm »

4 การซ่อมรถสมัยนี้ไม่ยุ่งยากครับ  ระบบในรถเป็น แบบ ระบบกล่อง ควบคุม  หากกล่องใบไหน มีปัญหา โดนน้ำ  ก็เปลี่ยนกล่องใหม่ ก็จบ ครับ ระบบสายไฟ  กล่องฟิวส์ พวกนี้ หาก โดนน้ำ  หน้าคอนเทค สกปรก  พวกนี้มีอะไหล่หมด  อยู่ที่ว่า  ประกัน เขาจะเปลี่ยนให้เราระดับไหน ตั้งงบ ไว้เท่าใด  เครื่องยนต์ เกียร์  มั่นใจได้ ว่า ไม่มีปัญหาอะไร ครับ

บ้านผม ก็น้ำท่วมเหมือนกัน ครับ  หลัง ม.ธุรกิจ  ซอยชินเขต  แต่ น้ำขึ้นสูงประมาณ 60 cm.  พอดีเตรียมการก่อน เลยย้ายรถเล็ก ไปไว้ที่สูง เหลือแต่  กระบะเอาไว้ลุยน้ำ ขนของ

มีข้อสงสัย  หรือ ต้องการ คำปรึกษาเพิ่มเติม   ยินดีครับ   จริงๆ อยากจะดูรถให้  หรือ ถ้าสะดวก ให้ยกรถ มาที่ร้าน เดี่ยวตรวจสอบให้ได้  แต่ กลัวจะไปมีปัญหา กับ บริษัท ประกันภัย เลย  อยากให้ลองคุย กับ บริษัท ประกันภัย ก่อนครับ 

Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 09:51:42 pm »

โทษคับพี่ น้ำท่วมมิดฝากระโปรงเลยคับ แต่ตอนนี้ลดลงมาเลือครึ่งคันคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:01:30 pm »

แบบนี้  เป็นแบบ ท่วมมิดคัน ครับ

กรณีนี้   กล่อง อย่างอื่นที่มีอยู่ในรถคันนี้ทั้งหมด  ควรได้รับ การเปลี่ยนใหม่ ทั้งหมด ครับ

แนวทางที่ดีที่สุด  ถ้ามีเวลาว่าง  อยากให้ลองโทรปรีกษา กับ ทางฝ่ายเทคนิคของ บริษัท honda ดูครับ ว่า กล่อง ควบคุมภายในรถคันนี้ มีทั้งหมด กี่ใบ และแต่ละใบ  ราคาเท่าใด  ตีราคาออกมาก่อน 
กล่องและอุปกรณ์ที่ควรได้รับการเปลี่ยนใหม่
1 กล่อง ควบคุมที่อยู่ภายในตัวรถทั้งหมด  air bag  abs  แอร์  กล่อง คุม พวงมาลัยไฟฟ้า   ตัว มอเตอร์พวงมาลัยไฟฟ้า หม้อลมเบรค  มอเตอร์พักลมแอร์ ตัว แอร์แบก พวงมาลัย เพราะน้ำเข้าถึงตัว ถุงลม ทำให้ถุงลมมีปัญหา  กล่อง ฟิวส์  ทุกกล่อง ภายในรถ  สวิตซ์ กระจกไฟฟ้า

ส่วนตัว เครื่องยนต์ ยังมั่นใจ ว่า ไม่มีปัญหา อาจแค่ ทำความสะอาด  ไล่น้ำ  ไล่ ความชื้น ครับ

Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:46:20 am »

1. คือน้ำมันท่วมใกล้ๆ กับกล่อง ecu แล้วคับ แต่ผมไม่แน่ใจว่ามันจมน้ำหรือเปล่า ถ้าจมก็คงไม่นานครับผมเลยอยากจะเช็คดูว่ามันยังใช้ได้อยุ่ไหมคับ ส่วนเรื่องเซนเซอร์ ขอบคุณมากคับผม
2. ตัวกล่องผมไม่แน่ใจเหมือนกันคับว่ามีกี่กล่อง ไว้จะถามจากทางศูนย์แล้วจะมาบอกอีกครั้งคับผม
3. ขอบคุณคับ
4. สรุปก็คือ ถ้าเปลี่ยนกล่องในรถทั้งหมดก็จบใช่ไหมคับ แล้วพวกไดสตาทร์กับไดชาร์ตต้องเปลี่ยนด้วยไหมคับผม ส่วนตัวผมก็กลัวกับมอเตอร์ตรงกระจกเพราะรถเก่าเคยเป็นครับ กดได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีลงได้ขึ้นไม่ได้ T_T
และก็เรื่องคิวก็กลัวเหมือนกันคับว่าต้องรอนาน แต่ผมว่าดีกว่าคืนเงินทุนประกันมาให้ เพราะผมคำนวนดุแล้วขาดทุนไปแสนเจ็ดเลยครับ ยอมรอคิวดีก่าคับไม่ไหว กว่าจะเก็บเงินได้ขนาดนี้ มันนานจิงๆ คับ

สุดท้ายก็คือ "ถ้าซ่อมจริงๆ คือเปลี่ยนกล่องต่างๆ แล้วก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรใช่ไหมครับผมทั้งเครื่องและเกียร์" ตอนแรกก็กลัวว่าเครื่องยนต์จะมีปัญหาและก็พวกระบบไฟต่างๆ เพราะหลายท่านเคยพุดว่ารถจมน้ำซ่อมยังไงก็ไม่จบ เลยทำให้คิดมากไปใหญ่เลยคับเพราะเป็นรถป้ายแดงคันแรกของผมด้วย เลยอยากจะใช้ให้นานกว่านี้อีกหน่อย

ส่วนเรื่องให้พี่ดูรถนั้น จริงๆ ก็อยากจะลากไปครับแต่กลัวประกันจะไม่ยอม คือจะให้ลากไปที่ศูนย์โดยตรงอย่างเดียว ผมเลยคิดว่าถ้าซ่อมจากศูนย์เสร็จ ผมจะเอาไปให้พี่ดูอีกครั้งพร้อมกับให้พี่ใส่กล่อง ecu gas เข้าไปให้ด้วยครับผม (แต่ไม่รู้เมื่อไหร่นะครับเพราะตอนนี้น้องน้ำยังไม่ยอมลดง่ายๆเลยคับ) เพราะตอนนั้นน้ำมาเร็วมากไม่ได้จำเลยว่ารื้อออกมายังไง กลัวใส่ผิดใส่ถูกพังหนักกว่าเดิมอีก
Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:50:58 am »

ลืมถามครับว่า การติดตั้งรถ almera นั้น รถรุ่นนี้มี obd ด้วยหรือเปล่าครับ ต่อตรงเลยได้ไหมหรือต้องแปลงอีกครั้งหนึ่ง และก็ถ้าติดนี่ผมเป็นคันแรกของรุ่นนี้เลยหรือเปล่าครับ ^^"
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 08:03:35 am »

1   ตัวกล่อง ecu gas ไม่ต้องเป็นห่วงครับ เดี่ยวผมตรวจสอบให้ครับผม ส่วน กล่อง ecu รถยนต์ถ้าได้ถอดออกมาก่อนแล้ว  ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

2   แต่ กับ new city กล่อง ควบคุมภายในรถ จำนวนที่มีอยู่ยังไม่มากนัก เมื่อเทียบกับรถยนต์รุ่นใหญ่ อย่าง accord  camry  รถพวกนี้ กล่องมีจำนวนมาก  ก็ไล่เปลี่ยน ต้องเปลี่ยนให้หมด ไม่นั้น ปัญหาจะไม่จบ

แต่ กับ new city  ผมคิดว่า  การซ่อม การเปลี่ยนกล่องที่มีปัญหา แล้วใช้งานรถได้ปกติ ตรงนี้  ทางศูนย์ Honda  สามารถซ่อมแซม ให้กลับมาใช้งานได้ในสภาพเดิม ได้แน่นอน มั่นใจ ได้ครับ

4  ใช่ ครับผม  หากรถจมน้ำ  กล่องภายในรถยนต์ทั้งหมด เป็นกล่อง แบบไม่กันน้ำ  ดังนั้น น้ำเข้า  กล่องพวกนี้ จะมีปัญหาทั้งหมดครับ  การไล่เปลี่ยนใหม่ ให้หมด  ระบบก็จะทำงานได้ปกติ เหมือนเดิม  หรือ ระบบไหน มีปัญหา  การซ่อม ก็ทำได้ไม่ยาก  ใช้เครื่องมือ สแกน ตรวจสอบ  ก็จะรู้ได้ทันที ว่าตัวไหน มีปัญหา   ระบบ ในรถยนต์ สมัยใหม่ ตอนนี้  เหมือน ระบบ คอมพิวเตอร์เน็ตเวริค ครับ   ทุกระบบ ภายในรถ ทำงานเชื่อม ถึงกัน โดยมีอุปกรณ์ตัวทำงาน  และมี คอมพิวเตอร์ หรือ กล่อง ควบคุมแยก ควบคุมเป็น ตัวๆ ไป  มีสายแลน   หรือ สายไฟ ส่งสัญญาณ หากัน แค่ 2 เส้น   สายไฟ  ตรงนี้ ไม่มีปัญหาแน่นอน เรื่องจมน้ำ   มีแต่ กล่อง ที่ เสียไป แค่นั้นเอง ครับ

ส่วน  ไดชาร์จ   มอเตอร์สตาร์ท  ออกแบบมาให้กันน้ำได้อยู่แล้ว  และ ติดตั้งอยู่นอกตัว เครื่องยนต์    ดังนั้น ถึงแม้จะจมน้ำ   ถ้านำรถกลับมาใช้งาน แล้ว มีเสียงดัง ผิดปกติ   อาจเป็นที่ลูกปืน เสื่อมสภาพ  หรือ ถ้ามีปัญหา ทาง Honda  เขาก็เคลม  หรือ เปลี่ยนให้ใหม่ อยู่แล้ว   หรือ  ทำเคลม ผ่าน ประกัน  ก็ได้ครับ
5  สำหรับ  new city   ผมมั่นใจ   ว่า ถึงจมน้ำ  ก็ซ่อมจบ แน่นอนครับ  เพราะผมเอง  ทุกวันนี้ ใช้ civic fd เครื่องมีเสียงดัง  ผ่าเครื่องยนต์  สองเที่ยว  เที่ยวสอง ทาง Honda  เปลี่ยน เสื้อสูบ เปลี่ยนฐานล่างให้ใหม่  จนใช้งานได้ดี  วิ่งดีปกติ  ดังนั้น ผม ว่า ทาง Honda เขาแฟร์ ดีครับ  ปัญหา อาจมีได้  แต่ เขา ก็ รับประกัน และซ่อมแซม ให้ใช้งานได้ปกติ  ดังนั้นในเคส รถจมน้ำ  ถ้าเขา กล้ารับรถ เข้าซ่อม   เขา ก็ต้องมั่นใจ ว่า หลังซ่อมแล้ว  รถจะกลับมาใช้งานได้ปกติ เหมือนเดิม แน่นอน  ตรงนี้วางใจ ได้ครับ   

หรือ ถ้าต้องการ ซ่อมเป็นคิวแรก ๆ ตอนนี้ น้ำยังลดไม่มาก  และ รถยังไม่ได้นำมาที่ศูนย์ กัน  เรา ใช้ รถ สไลด์  ไปยก มา แล้ว เอารถมาส่งที่ศูนย์ ตอนนี้ ก่อนเลย จะดีหรือไม่  เพราะ ถ้ารอ ให้ ออกมาพร้อมๆ กัน ทำให้ เสียเวลาได้ครับ ช่วงนี้ รถยังออกมาไม่ได้  เรา ยกรถออกมาก่อน อาจเสียค่ายกเอง  แต่ ถ้าได้ซ่อม ก่อน   ก็จะเสร็จ ก่อน ครับ

6 ตัว  almera  ต้องขอ วัดสัญญาณ ก่อนครับ แต่มั่นใจ ว่า ต่อโดยตรงได้แน่นอน ครับ เพราะมาร์ช  ก็ต่อได้โดยตรงเหมือนกัน ครับผม  ตอนนี้  Nissan almera  ที่ร้านยังไม่มีรถเข้ามาติดตั้งครับ หากติด  ก็จะเป็นคันแรกของทางร้าน ครับ

Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:33:28 pm »

ขอบคุณมากคับพี่เจสำหรับคำแนะนำ ^_^

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ที่จมน้ำเหมือนผมด้วยนะคับ
Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:37:08 pm »

ผมขออนุญาติถามพี่อีกนิดได้ไหมคับว่าทำไมคนส่วนใหญ่ในโลกออนไล (จากเวบพันทิพ) ถีงชอบบอกว่ารถจมน้ำซ่อมยังไงก็ไม่จบ (ชอบอ่านกระทุ้ในเวบนี้คับ ได้ความรุ้เยอะดี) หรือว่าสมัยก่อนซ่อมยังไงก็ไม่จบจิงๆ เหมือนสมัยนี้ (หรือสมัยนี้ก็ซ่อมแล้วไม่จบเหมือนกัน) >_<"

รบกวนพี่ช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ เพราะพี่เป็นช่างเหมือนกันน่าจะรุ้ดีกว่าผุ้ใช้อย่างผม (หรือคนในเวบ) ขอบคุณคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:57:33 pm »

ถ้าเป็นรถ ยุโรป ที่มี เทคโนโลยีสูงกว่าค่าย รถจากประเทศญี่ปุ่่น รถยนต์เหล่านั้นภายในรถยนต์แต่ละคัน มีกล่อง ควบคุมมากกว่า รถค่ายยี่ปุ่น อาจเป็นสอง หรือ สามเท่า ครับ   ข้อมูลที่ผมได้รับมา จากคนไกล้ชิด ที่ใช้เบนซ์ รุ่น E อายุรถประมาณ 5 ปี ผ่านมาได้แล้ว  เขาบอกว่า ภายในเบนซ์คันนี้ของเขา มีกล่อง ควบคุม ที่ซ่อนอยู่ภายในตัวรถ เกือบ  30 กล่อง  เขาบอกว่า รถคันนี้จมได้ไม่ได้  เด็ดขาด ถ้าจม  ต้องขายทิ้ง อย่างเดียวแน่นอน เพราะ ค่ากล่อง ที่ต้องเปลี่ยนทั้งหมด   เกือบครึ่งหนึี่ง ของราคารถ   นี่ ก็เป็นอีกเหตุผล หนึี่ง  ที่ทำให้ความเชื่อ ที่ว่า  รถจมน้ำ   ซ่อมอย่างไร  ก็ซ่อมไม่จบ 

ถ้าเป็นรถยนต์ ระดับหรู ค่ายญี่ปุ่น เช่น ระดับ  toyota  camry   honda accord  รถยนต์เหล่านี้  ในรุ่นตัว top  กล่องควบคุม  ภายในรถยนต์  ก็เร่ิ่ม มีมากขึั้น อีกระดับหนึี่ง   เพราะรถเหล่านี้่ ทุกย่างในรถจะเป็นระบบ อัตโนมัติ ทั้ืงหมด   แอร์อัตโนมัติ   ไฟหน้าอัตโนมัติ ควบคุมความเร็วอัตโนมัติ   พวงมาลัย  ปรับความหนืด  อัตโนมัติ   ทุกระบอัตโนมัติ  เหล่านี้  ล้วนต้องใช้กล่อง ควบคุมทั้งหมด   หากจมน้ำ  แล้ว ไม่ได้เปลี่ยนใหม่  ระบบทำงานไม่สมบูรณ์ แน่นอน

แต่ กับ  new city  ระบบอัตโนมัติ  ยังมีไม่มากนัก  ผมจึงมองว่า  กล่อง ควบคุมระบบ มีไม่เกิน 10 ถ้าได้รับการเปลี่ยนใหม่ ทั้งหมด  ระบบ ก็จะกลับมาทำงานได้ตามปกติ ครับ 

Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:23:03 pm »

คำตอบชัดเจนเลยคับพี่ ขอบคุณอีกครั้งคับผม เพราะว่ามีรถที่บ้านจมอีกสองคันแล้วไม่มีประกันชั้น 1 ว่าจะลองซ่อมเองดูก่อน ถ้าไม่ไหวก็คงเข้าอู่ พี่ว่าค่าซ่อมจะแพงไหมคับ ถ้าเป็น dmax 2003 ไม่ใช่เครื่อง common rail คับ อุดทุกอย่างเหมือนที่พี่บอกเลย (สาธุอย่าแพงเลย เพราะบ้านก็จมไปสองหลัง ซ่อมไม่ไหวแล้วคับ) พูดละเครียดเลยกับน้องน้ำ ทำไมถึงทำกับฉันได้ T-T
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:34:07 pm »

d-max โฉมแรก  เป็นเครื่องยนต์เทอร์โบ  แต่ เป็นระบบปั้มฉีดน้ำมันรุ่นเก่า   ไม่ใช่ ระบบ commonrail   

จะมีระบบควบคุมด้วยไฟฟ้าอยู่ที่ตัว เรือนปั้ม  หนึ่งชุด  ควบคุมด้วยกล่อง 1 ใบ  ระบบอย่างอื่นในรถ  ไม่น่าจะมีอะไร เสียหาย 

ตัวเครื่องยนต์   หากจอดอยู่  แล้ว  อุดท่อทางอย่างดี   น้ำไม่เข้าเครื่องยนต์  ก็ไม่ต้อง รื้อหัวฉีดน้ำมันออก มาเพื่อไล่ ระบบน้ำ ออกจากตัวเครื่องยนต์

แต่หากว่า มีน้ำเล็ดลอดเข้าตัวเครื่องยนต์ได้  ก็ให้ ถอดหัวฉีดน้ำมัน ออก  แล้ว  ทำการ สตาร์ทเครื่องยนต์ไล่น้ำออก  จากนั้น ก็หล่อลื่นด้วย น้ำมัน เครื่องยนต์   ก็เสร็จสิ้นแล้ว  สำหรับตัวเครื่องยนต์  ตัวปั้ืมน้ำมัน  ไม่น่าจะมีอะไรเสียหาย 

ตัว กล่อง  ecu คุมปั้มฉีดน้ำมันด้วยไฟฟ้า  แนะนำ ให้นำรถเข้าศูนย์ isuzu  แล้วให้ช่าง เช็คกล่อง หากเสีย  เพราะโดนน้ำเข้า   ก็ให้ทาง ศูนย์สั่งมาเปลี่ยนให้   ไม่แนะนำ ให้ซ่อมด้านนอก  ราคา ตัวกล่อง รุ่นนี้ ไม่น่าจะแพง มากครับ  ตามเชียง  ไม่แน่ใจว่าจะมีหรือไม่ ครับ

หลักๆ ลองตรวจสอบ แล้ว ปรึกษาผมได้ตลอด ครับ

J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:05:54 pm »

เครื่องยนต์ตัวนี้  เป็นบล๊อกเครื่องยนต์ตัวสุดท้าย  ที่โครงสร้างเครื่องยนต์ เหมือน ตัว ดรากอนอาย (รุ่นไฟซีนอน) ไดเร็กอินเจ็กชั่น มีเทอร์โบ  ปั้มฉีดน้ำมัน แบบ จานจ่าย  แต่ สามารถเพิ่มลดการฉีด  ด้วยการนำระบบไฟฟ้ามีควบคุมตัวปั้ืมฉีดน้ำมัน

ดังนั้นจะมีกล่องคุมปั้ม อยู่  1 กล่องด้วย 

หลังจาก บล๊อกเครื่องยนต์ รุ่นนี้  ต่อมา อีซูซุ  ก็ออกเป็นเครื่อง คอมมอลเร็ว  แบบโตโยต้า  ออกมา  ครับ

Chet
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 10:24:57 pm »

ขอบคุณมากคับพี่สำหรับคำแนะนำ (ทีี่นอกเรื่องติดตั้งแก็ส)

ระบบควบคุมไฟฟ้า 1 ชุดอยู่ที่เรือนปั๊ม ระบบนี้ไม่ใช่กล่อง ecu ใช่ไหมคับ??? และก็กล่อง ecu รุ่นนี้พี่พอทราบไหมไหมคับว่าอยู่ตรงไหน???

สุดท้าย เท่าที่อ่านคำอธิบายของพี่ รุ่นนี้น่าจะมีกล่องแค่ใบเดียว ถูกต้องไหมครับ???

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์