logo-jauto
หน้าแรกเกี่ยวกับเราราคาติิดตั้งแก๊สรถตัวอย่างราคาอุปกรณ์สาระน่ารู้webboardสอบถาม/แผนที่
เจ ออร์โต้แก๊สFacebook

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Urethane cushion กับ เปลี่ยนเป็น สปริงของ Altis CNG อันไหน น่าจะให้ผล ดีกว่ากันครับ ?  (อ่าน 21404 ครั้ง)
LGC
Newbie
*

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:20:13 am »

พอดี สังเกตุ เวลาไปเที่ยว นั่งกันเต็มคัน + เติม LPG + น้ำมันเต็มถัง ท้ายมันจะต่ำลงมาเยอะ คิดว่า ต่อให้ไม่ได้ติด LPG ถังโดนัท 51L ถ้าขนของ สัมภาระเยอะๆ + คนนั่งเต็มๆ + เติมน้ำมันเต็มถัง ยังไง ท้ายมันก็ห้อย ต่ำลงมาอยู่ดี ต่อให้ เดิมๆ

พอดี กำลังตัดสินใจ เสริม เพื่อไม่ให้ท้ายไม่ห้อย เวลา จัดเต็มๆ ตอนไปเที่ยว ต่างจังหวัด

ก็ระหว่าง การเปลี่ยน สปริง รอง โช๊ค เป็นแบบ Altis CNG ดี หรือ ว่า ใช้ ยางยูรีเทน รองสปริง ก็ เลยมาขอคำแนะนำครับ ว่า แบบไหน น่าจะเหมาะกว่าักัน กับ Altis 1.8E Dual VVTi + CVT ติด LPG โดนัท สหมิตร 51L รายละเอียด ตัวยางยูรีเทน รองสปริง ดัง Link ด้สนล่างครับ

http://www.newaltisclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=16481

รบกวน ช่าง J comment ให้หน่อยครับ ว่าระหว่าง 2 ตัวนี้ แบบไหน น่าจะให้ผลลัพท์ ได้ดีกว่าักัน ? ขอบคุณครับ.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
khaimook
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 07:15:16 am »

ผมจะนำรถมาติดแก็สกับช่างเจอาทิตย์หน้า ก็ได้ศึกษาเรื่องท้ายห้อยจากเวปต่างๆมาพอสมควร  เลยอยากจะนำมาฝากคุณ LGC บ้างตามนี้
1.ได้โทร.ไปถามเรื่องสปริงของ cng ศูนย์บริการโตโยต้า ราคาคู่ละประมาณ 1600.-  ค่าติดตั้งประมาณ 1000.-
2.ติดตามเรื่องสปริง pedder จากหลาย ๆ เวป ราคาสำหรับ Altis MC ประมาณคู่ละ 5,000.-(ผมไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับคนขายนะครับ) ค่าแรงติดตั้งต่างหาก ซึ่งคุณ LGC เป็นสมาชิกเวปอัลติสคลับทั้งสองเวป คงเคยผ่านตามาบ้างตามนี้ครับ http://www.newaltisclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=25495
ตอนนี้ผมก็กำลังชั่งใจว่าจะติดแบบไหนดีซึ่งรถที่เราใช้ เราก็รักและต้องการติดตั้งแบบดีที่สุด(ตามกำลังที่จะรับได้ด้วยนะ)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
J-Autogas
Administrator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 11:26:54 am »

ตาม ประสบการณ์ตรง กับรถ อีกคัน  ae 110

ติดตั้งแก๊ส ถังขนาด 58 lite ทดลองแก้มาหลายวิธี 
เลื่อนเบ้าโช๊ค  ดันสปริงเดิมให้สูงขึ้น

ทำโช๊คใหม่

สุดท้าย  เปลี่ยน สปริงใหม่ไปใช้ สปริง ของรถที่ โตกว่า toyota st 171  ใส่ กับ  โช๊ค เดิม

ทุกอย่างจบ  การทรงตัวดี เหมือนเดิม  ท้ายไม่ทรุด     วิ่งนิ่งเหมือนเดิม

แนะนำ   สำหรับ altis หากมีปัญหาเรื่อง ติดตั้งถังแก๊ส แล้วท้ายห้อย     

เปลี่ยน  สปริงใหม่เป็นของ altis cng โรงงาน  ประกบ กับโช๊ค เดิม  ครับผม

line ID: jautogas
LGC
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 12:50:38 pm »

ขอบคุณ ช่าง J และ ท่าน khaimook นะคับ ที่ให้คำชี้แนะ

การเปลี่ยน สปริง น่าจะให้ผลได้ดีกว่า Urethane cushion แน่ๆ เลยครับ เพราะก็คงเหมืิอนการรอง Spacer หรือ การเลื่อนเบ้าโช๊ค + ดันสปริงให้สูงขึ้น

ถ้าดูแล้ว ตอนนี้ การเปลี่ยน สปริง ไปใช้ ของ Altis CNG น่าจะเป็นทางเลือกที่ถูกที่สุด และ อาจจะใหผลดีกว่า

ขอบคุณคับ
LGC
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:36:46 pm »

สอบถาม ช่าง J เพิ่มอีกนิดครับ

ว่า... จำเป็นต้องเปลี่ยน สปริงหน้า เป็นแบบ รุ่น Altis CNG ด้วยหรือไม่ ? หรือว่า เปลี่ยนเฉพาะคู่หลัง แบบ CNG พอ ครับ

พอดีไป Check Part No. ของ Altis ตัว ธรรมดา กะ CNG พบวา่ ทั้ง สปริงคู่หน้า คู่หลัง และ โช๊คหน้า โช๊คหลัง คนละ Part No. กันครับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:10:13 am »

ไม่ได้  เลยนะครับ

เพราะ  altis  mc  1.6  cng  เครื่องยนต์  vvt-i  ตัวเก่า   น้ำหนัก เครื่องยนต์  เบากว่า   ตัวเครื่องยนต์  1.8  1.6  dual  vvt-i  ดังนั้น การรับน้ำหนัก ของ สปริง ของตัวถังรถยนต์ ทั้ง สองคัน จะไม่เหมือนกัน

ตัว  new altis mc  เครื่องยนต์  dual  ก็ต้องใช้  สปริง ที่รองรับได้มากกว่า   หาก เปลี่ยนไป ใช้  สปริง ของ cng  ก็จะทำให้ สปริง รับน้ำหนัก ได้น้อยลง  หน้าก็จะ  ทิ่ม ลง   ครับ

LGC
Newbie
*

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 05:30:46 pm »

สรุป แปลว่า เปลี่ยนเฉพาะ Spring คู่หลัง เป็นแบบ Altis CNG อย่างเดียว ถึงจะเหมาะที่สุด ใช่หรือเปล่าวครับ ?
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 05:57:39 pm »

ตามนั้นเลยครับ

LGC
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 10:48:59 pm »

ขอบคุณ ช่าง J อีกครั้งครับ...... ยิ้ม
Wake
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 11:11:25 pm »

ช่างเจครับ..แล้วถ้ารุ่น New Altis 2008 1.6 E ไปเปลี่ยนโช้ค-สปริง ทั้งหน้า-หลัง ของรุ่น 1.6 CNG มาใส่บ้างจะดีไหมครับ

The Only Thing Necessary For The Triumph Of Evil is For Good Men To Do Nothing.
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 02:49:59 pm »

ถ้านำรถมาติดตั้งแก๊ส  แนะนำ เปลี่ยนแค่ สปริง หลัง อย่างเดียวครับ

NUT_MU
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:14:21 pm »

แล้วช่างเจรับเปลี่ยไหมคับเบิกศูนย์เปล่า
ราคาเท่าไรคับ
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 09:25:49 pm »

ทางร้าน รับสั่ง และรับเปลี่ยนให้ด้วยครับ

ตัว สปริง หากให้ทางร้าน สั่งให้  รบกวน โอนมัดจำเพิ่ม 1,000 บาท เป็นค่า สปริง ครับ

งานติดตั้ง พร้อมเปลี่ยน สปริง ขอเป็น งานติดตั้งในวันธรรมดาครับ    เพราะถ้าเป็น วันเสาร์  จะมีลูกค้า ทางร้านนำรถมาเช็ค ระยะ แน่นเกือบทั้งวัน  ทำให้ช่างไม่เพียงพอ ครับ

teeseri
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 06:07:20 pm »

คุณเจครับ ถ้าเป็น Honda civic fd ถังโดนัท 51 ลิตร รู้สึกท้ายมันย้อยครับ
ถ้าจะเปลี่ยนสปริงใหม่มีตัวไหนใช้แทนได้บ้างครับแก้ปัญหานี้
J-Autogas
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 08:57:37 pm »

ใน Fd. Club. จะมีสปริงแดงของคุณทศ.  ลองหาข้อมูลเพ่ิมเติมครับ

ส่วนรถผม. ใส่โดนัทขนาด. 42. Lite. ท้ายไม่ห้อยมาก.  ไม่ได้เสริมใดๆครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์